CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

TL

đốt cháy 16g chất A cần 64g O2 , thu được khí CO2 và hơi nước theo tỉ lệ khối lượng 11:9. tính khối lượng CO2 và H2O tạo thành

TL
8 tháng 9 2021 lúc 23:03

dạ e cần gấp ạ

Bình luận (0)
EC
8 tháng 9 2021 lúc 23:18

Theo ĐLBTKL ta có: \(m_{CO_2}+m_{H_2O}=m_A+m_{O_2}=16+64=80\left(g\right)\)

Ta có:\(\dfrac{m_{CO_2}}{m_{H_2O}}=\dfrac{11}{9}\Leftrightarrow\dfrac{m_{CO_2}}{11}=\dfrac{m_{H_2O}}{9}=\dfrac{m_{CO_2}+m_{H_2O}}{11+9}=\dfrac{80}{20}=4\)

  \(\Rightarrow m_{CO_2}=11.4=44\left(g\right);m_{H_2O}=80-44=36\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
YY
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
PD
Xem chi tiết