Chương IV. Hiđrocacbon. Nhiên liệu

HN
Đốt cháy 16,1g A thu được 30,8g CO2,18,9g H2O.Tìm CPU A.Biết trong A có 1 nguyên tử O.
ND
26 tháng 2 2021 lúc 17:27

nCO2= 0,7(mol) -> nC=0,7(mol) => mC=0,7 x 12= 8,4(g)

nH2O=1,05(mol) -> nH=2,1(mol) => mH=2,1.1=2,1(g)

mO=mA- (mC+mH)= 16,1- (8,4+2,1)= 5,6(g) -> nO(trong A)= 0,35(mol)

Gọi CTTQ A là CxHyOz (với x,y,z: nguyên, dương).

x:y:z=nC:nH:nO=0,7:2,1:0,35=2:6:1

=> x=2; y=6; z=1

=> CTPT A: C2H6O

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
BM
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết