Chương 5. Nhóm Halogen

CH

Đốt 11,2 gam bột sắt trong khí clo dư thu được m gam muối. Giá trị của m là
A. 32,5.          B. 24,5.        C. 162,5.     D. 25,4.
mình cần lời giải chi tiết 

KS
15 tháng 3 2022 lúc 13:54

nFe = 11,2/56 = 0,2 (mol)

PTHH: 2Fe + 3Cl2 -> (t°) 2FeCl3

Mol: 0,2 ---> 0,3 ---> 0,2

mFeCl3 = 0,2 . 162,5 = 32,5 (g)

=> A

Bình luận (3)
LH
15 tháng 3 2022 lúc 13:52

A

Bình luận (1)
TC
15 tháng 3 2022 lúc 13:54

nFe = 0.2 mol

2Fe + 3Cl2----to------> 2FeCl3

nFeCl3  = 0.2 mol

mFeCl3   = 32.5g

 

=> A đúng

Bình luận (1)
T6
15 tháng 3 2022 lúc 13:58

Copy của anh Kudo :>

nFe = 11,2/56 = 0,2 (mol)

PTHH: 2Fe + 3Cl2 -> (t°) 2FeCl3

Mol: 0,2 ---> 0,3 ---> 0,2

mFeCl3 = 0,2 . 162,5 = 32,5 (g)

=> A

Bình luận (2)
TC
15 tháng 3 2022 lúc 13:58

thamkhao

 

nFe = 11,2/56 = 0,2 (mol)

PTHH: 2Fe + 3Cl2 -> (t°) 2FeCl3

Mol: 0,2 ---> 0,3 ---> 0,2

mFeCl3 = 0,2 . 162,5 = 32,5 (g)

=> A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết