Bài 32: Ankin

FP

Đốt 0,56 gam một anken A cần vừa đủ 1,344 lít oxi (đkc).xđ ctpt

BT
27 tháng 3 2020 lúc 20:38

\(n_{O2}=0,06\left(mol\right)\)

Bảo toàn Oxi

\(2n_{O2}=2n_{CO2}+n_{H2O}\)

\(2.0,6=3n\) (Do A là anken nên nCO2=nH20)

\(\Rightarrow n=0,04\left(mol\right)\)

Tính số C trong anken: \(0,56.\frac{x}{14x}=0,04\)

\(\Rightarrow x=4\)

Vậy CTPT là C4H8

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
27 tháng 3 2020 lúc 20:44


nO2=0,06 mol

Bảo toàn Oxi.

2nO2=2nCO2+nH20

2.0,06=3n (Vì A là anken nên nCO2=nH20)

⇒ n=0,04 mol

Số C trong anken:0,56.x/(14.x)=0,04

→→ x=4 CTPT C4H8

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
TN
27 tháng 3 2020 lúc 21:26

Gọi công thức CTPT đó là \(C_xH_y\)

\(n_{O_2}=\frac{1,344}{22,4}=0,06\left(mol\right)\)

Bảo toàn oxi ta có: \(2n_{O_2}=2n_{CO_2}+n_{H_2O}\)

Do A là anken nên \(n_{CO_2}=n_{H_2O}\)

\(\Rightarrow2.0,06=3n\Rightarrow n=0,04\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow x=4\)

\(\Rightarrow y=4.2=8\)

\(\Rightarrow CTPT:C_4H_8\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
FP
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết
FP
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết