CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

H24

Để pha chế 300 ml dung dịch H2SO4 0,5M người ta trộn dung dịch H2SO4 1,5M với dung dịch H2SO4 0,3M. Tính thể tích mỗi dung dịch cần dùng

PC
4 tháng 8 2018 lúc 22:16

V1: c1=1,5M V2: c2=0,3M 0,5 1,5 - 0,5 = 1 0,5 - 0,3 = 0,2

\(\Rightarrow\dfrac{V_1}{V_2}=\dfrac{1}{0,2}=5\)

\(\Rightarrow V_1=5V_2\)

\(V_1+V_2=0,3\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}V_1=0,05\left(l\right)\\V_2=0,25\left(l\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
CB
Xem chi tiết
CB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết