CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

H24

Đề : Dùng khí hidro khử hoàn toàn 2.32 gam oxit kim loại X, thu được m gam kim loại và 0.04 mol hơi nước. Cho hết m kim loại vào dd HCl dư, thoát ra 0.672 lít khí H2( đktc). Xác định công thức của oxit

TS
30 tháng 10 2022 lúc 10:47

MxOy + yH2 => xM + yH2O (1)

xM + 2yHCl => xMCl2y/x + yH2 (2)

nHCl = m/M = 29.2/36.5 = 0.8 (mol)

Theo pthh(2) => nM = 0.8x2y=0.4xy0.8x2y=0.4xy

Đặt nMvào pthh (1)=> nMxOy = 0.4/y

Mx + 16y = m/M = 32.4/(0.4/y) = 81y

==> Mx = 65y => M = 65y/x

Nếu x = 1, y = 1 => 65 (Zn)

Nếu x = 2, y = 1 => Loại

Nếu x = 2, y = 3 => Loại

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
XG
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
KL
Xem chi tiết