Bài 21. Nhiệt năng

LM

Để đun sôi 400g nước từ nhiệt độ 20 độ C,cần nhiệt lượng là bnhieu ? Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J/kg.K

ND
8 tháng 5 2019 lúc 20:52

Tóm tắt

m = 400g = 0,4kg

t = 100 độ C

t1 = 20 độ C

c = 4200J/kg.K

Bài giải

Nhiệt lượng cần để đun sôi nước là :

Q = m.c.( t - t1) = 0,4.4200.(100 - 20) =134400 J

Vậy ...

Bình luận (0)
BG
8 tháng 5 2019 lúc 20:55

Cho biết:

m=400g=0,4kg

t1=20°CC

t2=100°CC

c=4200J/kg.K

Q=?

Giải

Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước ở 20°C

Q=m.c.(t2-t1)=0,4.4200.(100-20)=134400(J)

Bình luận (0)
NA
8 tháng 5 2019 lúc 20:57

Dùng theo công thức thôi . Đơn giản mà :

Q=m.c.Δt=0,4 . (100-20) . 4200

= 134400J

Cái này bạn chỉ cần suy luận 1 chút chỗ nước sôi ở 100 độ là ra liền à

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MT
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết