Bài 14. Định luật về công

TN

Để đưa một vật có trong lượng P = 420N lên cao theo phương thẳng đứng bằng ròng rọc động ,người ta phải kéo đầu dây đi một đoạn là 8 m.

aTính lực kéo và độ cao đưa vật lên .Bỏ qua ma sát .

b.Tính công nâng vật lên.

c.Do có ma sát nên lực phải kéo dây là 250N.Tính hiệu suất của ròng rọc.

d.Tính công lực ma sát.

H24
18 tháng 2 2022 lúc 20:46

  a) Nếu sử dụng ròng rọc thù cho ta lợi 2 lần về lực và thiệt 2 lần về đường đi nên:

Lực kéo vật là:

\(F_k=\dfrac{420}{2}=210N\) 

Độ cao đưa vật đi lên

\(h=2s\Rightarrow h=\dfrac{s}{2}=\dfrac{8}{2}=4\left(m\right)\) 

b, Công nâng vật là

\(A=P.h=420.4=1680\left(J\right)\) 

c, Hiệu suất ròng rọc:

\(H=\dfrac{A_{ci}}{A_{tp}}=\dfrac{P.h}{F_k.s}=\dfrac{420.4}{250.8}=84\%\) 

d, Công lực kéo khi có ma sát là

\(A'=F.s=250.8=2000N\) 

Công lực ma sát

\(A_{ms}=A'-A=2000-1680=320\left(N\right)\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
T8
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
KQ
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết