Bài 44: Bài luyện tập 8

NT

Đặt cốc A đựng dung dịch HCl và cốc B đựng dung dịch H2SO4 loãng vào hai đĩa cân ở vị trí cân bằng. Sau đó làm thí nghiệm như sau: cho 11,2 g Fe vào cốc đựng dung dịch HCl

Cho m gam Al vào cốc có chứa dung dịch H2SO4

Khi cả Fe và Al đều hoà tan hoàn toàn thấy cân ở hai vị trí thăng bằng. Tính m?

DH
22 tháng 2 2020 lúc 11:15

Cốc A: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(--0,2----------0,2\left(mol\right)\)

\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)

\(\frac{3}{27}------------\frac{3}{18}\left(mol\right)\)

Khối lượng cốc A tăng: \(m_{Fe}-m_{H_2}=11,2-2.02=10,8\left(g\right)\)

Khối lượng cốc B tăng: \(m_{Al}-m_{H_2}=m-\frac{2.m}{18}=\frac{8m}{9}\left(g\right)\)

Vì cân ở vị trí cân bằng nên:

Khối lượng ở cốc A = Khối lượng tăng ở cốc B.

\(\Leftrightarrow10,8=\frac{8m}{9}\)

\(\Leftrightarrow m=12,15\left(g\right)\)

Vậy ..........

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
AT
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
LS
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết