Chương 5. Nhóm Halogen

H24

Dẫn khí Cl2 dư vào 400ml dung dịch SO2 thu được dung dịch X. Cho BaCl2 dư vào dung dịch X thấy tạo thành 46,6 gam kết tủa. Nồng độ mol của dung dịch SO2 là 

A. 0,4 M

B. 0,3M

C 0,1M

D.0,5M

H24
13 tháng 5 2021 lúc 14:37

$SO_2 + Cl_2 + 2H_2O \to 2HCl + H_2SO_4$
$BaCl_2 + H_2SO_4 \to BaSO_4 + 2HCl$

Theo PTHH :

n SO2 = n H2SO4 = n BaSO4 = 46,6/233 = 0,2(mol)

=> CM SO2 = 0,2/0,4 = 0,5M

Đáp án D

Bình luận (0)
LA
13 tháng 5 2021 lúc 14:37

Ta có: \(n_{BaSO_4}=\dfrac{46,6}{233}=0,2\left(mol\right)\)

BTNT S, có: \(n_{SO_2}=n_{BaSO_4}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{SO_2}}=\dfrac{0,2}{0,4}=0,5M\)

⇒ Đáp án: D

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
ED
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết