Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

TN

Dẫn 5,6 lít khí CO 2 (đktc) đi qua 150 ml dung dịch NaOH có nồng độ 2M .
Tính khối lượng các chất sau phản ứng .

BT
10 tháng 3 2020 lúc 20:12

\(n_{CO2}=\frac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)

\(n_{NaOH}=0,15.2=0,3\)

Ta có \(T=\frac{n_{NaOH}}{n_{CO2}}=\frac{0,3}{0,25}=1,2\)

Mà 1 < T < 2

\(\Rightarrow\) Tạo hai muối Na2CO3 và NaHCO3

\(PTHH:CO_2+2NaOH\rightarrow Na_2CO_3+H_2O\)

______a_________2a__________a_______________

\(CO_2+NaOH\rightarrow NaHCO_3\)

b______b ______________b

\(\left\{{}\begin{matrix}a+b=0,25\\2a+b=0,3\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,05\\b=0,15\end{matrix}\right.\)

\(m_{Na2CO3}=0,05.106=5,3\left(g\right)\)

\(m_{NaHCO3}=0,15.84=12,6\left(g\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết