Chương IV- Các định luật bảo toàn

NC

Con lắc lò xo có độ cứng k = 100 N/m và khối lượng m = 0,4 kg , dao động trên mặt phẳng nằm ngang với hệ số ma sát μ = 0,1. Kéo vật theo phương của trục lò xo ra cách VTCB O một đoạn 3 cm và thả tự do. Lấy g=10m/s2 .Quãng đường vật đi được cho đến lúc dừng hẳn?

NG
13 tháng 8 2022 lúc 20:58

\(A=3cm=0,03m\)

Cơ năng con lắc: \(W=\dfrac{1}{2}kA^2=\dfrac{1}{2}\cdot100\cdot0,03^2=0,045J\)

Công của lực ma sát: \(A_{ms}=\mu mg\cdot s=0,1\cdot0,4\cdot10\cdot s=0,4\cdot s\left(J\right)\)

Khi vật dừng lại: \(W=A_{ms}\)

\(\Rightarrow0,045=0,4\cdot s\Rightarrow s=0,1125m=11,25cm\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
3T
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
KR
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết