Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

KA

Có PTHH sau

Bài tập Tất cả

a) Cần dùng bao nhiêu mol CaCo3 để điều chế được 11,2 g CaO?

b)Muốn điều chế đc 7g CaO cần dung bao nhiêu g CaCO3

LT
23 tháng 7 2017 lúc 15:57

a) nCaO=11,2/56=0,2(mol)

theo pthh : nCaCO3= nCaO=0,2(mol)

b) nCaO=7/56=0,125(mol)

theo pthh nCaCO3=nCaO=0,125(mol)

=> mCaCO3=0,125.100=12,5(g)

Bình luận (0)
SH
23 tháng 7 2017 lúc 16:07

a)

nCaO=\(\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\)

theo pthh: nCaO=nCaCO3=0,2(mol)

mCaCO3=0,2.100=20(g)

b)

nCaO=\(\dfrac{7}{56}=0,125\left(mol\right)\)

theo pthh: nCaO=nCaCO3=0,125(mol)

mCaCO3=0,125.100=12.5(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
YH
Xem chi tiết
MS
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết