CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

QE

Có một hỗn hợp gồm Fe và Fe2O3. Chia hỗn hợp này làm hai phần bằng nhau: -Cho một luồng CO đi qua phần 1 nung nóng được 11,2gam sắt -Ngâm phần 2 trong dung dịch HCl, phản ứng xong thu được 2,24 lít khí (đktc) Tính % khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp.

BT
10 tháng 11 2019 lúc 17:02

Gọi số mol H2SO4 và HCl là a và b

\(\text{Fe+H2SO4}\rightarrow\text{FeSO4+H2}\)

a_____a________a______a

\(\text{Fe+2HCl}\rightarrow\text{FeCL2+H2}\)

0.5b___b_____0.5b____0.5b

Ta có :
\(\text{nH2=a+0,5b==0,05}\)

\(\text{mFeSO4+mFeCL2=152a+127.0,5b}\)

\(\text{mFe=56a+56.0,5b}\)

Theo bài ra ta có (152a+127.0,5b)-(56a+56.0,5b)=4,05

\(\rightarrow\)a=0,02; b=0,06

\(\Rightarrow CMH2SO4=\frac{0,02}{0,5}=0,04M\)

\(\Rightarrow CMHCL=\frac{0,06}{0,5}=0,12M\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết