Bài 18: Mol

HM

có 6,4g khí Oxi

a)tính số mol O2

b) tính thể tích khí O2 ở điều kiện tiêu chuẩn

c)tính số phân tử O2

H24
1 tháng 1 2019 lúc 15:24

có 6,4g khí Oxi

a)tính số mol O2

b) tính thể tích khí O2 ở điều kiện tiêu chuẩn

c)tính số phân tử O2
Giải:
a. \(n_{O_2}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{6,4}{32}=0,2\left(mol\right)\)
b. \(V_{O_2\left(đktc\right)}=n.22,4=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\)
c. Số phân tử \(O_2=n\times6.10^{23}=0,2.6.10^{23}=1,2.10^{23}\) (phân tử)

Bình luận (0)
PC
1 tháng 1 2019 lúc 11:03

a) \(n_{O_2}=\dfrac{6,4}{32}=0,2\left(mol\right)\)

b) \(V_{O_2}=0,2\times22,4=4,48\left(l\right)\)

c) Số phân tử O2 là:

\(0,2\times6\times10^{23}=1,2\times10^{23}\left(phântử\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết