CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

MS

Cho x gam KOH vào 250 g dung dịch KOH 12 % để được dung dịch KOH 20 %. Tìm x

MD
6 tháng 5 2017 lúc 16:26

số gam KOH trong 250 gam dd KOH 12% là

mKOH=250.12%=30gam

theo giả thiết=> \(\dfrac{30+x}{250+x}.100\%=20\%\)

giải PT ta được x=25

Bình luận (0)
NK
6 tháng 5 2017 lúc 16:27

Trong 250 g dung dịch KOH 12% lúc đầu có:

\(m_{KOH}=\dfrac{250.12}{100}=30\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{KOH}\left(sau-khi-thêm\right)=\left(x+30\right)\left(g\right)\)

Khối lượng của dung dịch KOH sau khi thêm là:

\(m_{ddKOH}=\left(250+x\right)\left(g\right)\)

Khi thêm x gam KOH vào thì ta được dung dịch KOH 20%.

\(\Rightarrow20=\dfrac{\left(x+30\right).100}{x+250}\)

\(\Rightarrow x=25\)

Vậy để có dung dịch KOH 20% từ 250 gam dung dịch KOH 12% ta phải thêm vào 25 gam KOH

Khi thêm x gam KOH vào thì ta dduwwocj dung dịch KOH 20%.

Bình luận (0)
HD
6 tháng 5 2017 lúc 16:33

- mchat tan= x + 250 . 12%= x+30 (g)

- mdung dịch = x + 250 (g)

Theo bài ra , ta có hệ phương trình sau : ( mik dùng dt đánh nên ko dua ra phan so kiểu kia được , thông cảm nhé )

(x+30)/x+250 = 0,2

<=> x+30 = 0,2x +30

=> x= 25

Vậy....

Bình luận (0)
H24
6 tháng 5 2017 lúc 16:12

Ta có

Khối lượng của KOH là

mct=mKOH=\(\dfrac{m\text{dd}.C\%}{100\%}=\dfrac{250.12\%}{100\%}=30g\)

\(\Rightarrow\) x=30g

Bình luận (8)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
N8
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
SN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VU
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết