Bài 4: Phản ứng trao đổi trong dung dịch các chất điện li

PK
Cho từ từ khí CO đi qua ống sứ chứa bột CuO nung nóng, khí thoát ra được dẫn vào dung dịch Ca(OH)2 dư. Sau khi phản ứng kết thúc thu được chất rắn A trong ống sứ và trong bình chứa Ca(OH)2 có 1,2 gam chất kết tủa. Nếu hoà tan chất rắn A trong ống sứ bằng dung dịch HNO3 nồng độ 1M thì hết 100 ml và V ml khí NO (đktc) duy nhất. Thể tích V của NO thu được là
BT
1 tháng 12 2019 lúc 17:12

nHNO3=0,1

CuO+CO\(\rightarrow\)CO2+Cu

A gồm Cu và CuO dư

Ta có CO2+Ca(OH)2\(\rightarrow\)CaCO3+H2O

nCaCO3=\(\frac{1,2}{100}\)=0,012

\(\rightarrow\)nCu=0,012=nCO2

CuO+2HNO3\(\rightarrow\)Cu(NO3)2+H2O(1)

3Cu+8HNO3\(\rightarrow\)3Cu(NO3)2+2NO+H2O(2)

nNO=\(\frac{2}{3}\) nCu=\(\frac{2}{3}\).0,012=0,008

\(\rightarrow\)V=0,1792l

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
PK
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết