Chương 1. Sự điện li

TN

Cho từ từ 100ml dung dịch hỗn hợp HCl 1M và H2SO4 0,4M vào 100ml dung dịch Na2CO3 1M. Tính VCO2 (dkc)

Giúp với ạ

TN
20 tháng 7 2016 lúc 21:56

Tổng số mol H+ = số mol HCL + số mol H2SO4 *2 (do có 2 nguyên tử hidro)=0,1*(1+0.4)=0.14mol

Số mol CO32-=0.1

2H+ + CO32- => H2O +CO2

 0.14     0.1

=> số mol CO32-  dư 

nCO2=0.14/2=0.07=>V=1.568 lít

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CL
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết