Ôn tập học kỳ II

DC

: Cho sắt phản ứng với 200 g dung dịch CuSO4 16 % thu được muối sắt (II) sunfat và kim loại đồng.

a) Viết PTHH xảy ra.                                         

b) Tính khối lượng sắt tham gia phản ứng.

c) Tính khối lượng đồng sinh ra sau phản ứng.

d) Tính nồng độ phần trăm dung dịch sau phản ứng.

help

 

H24
22 tháng 5 2021 lúc 17:15

a)

$Fe + CuSO_4 \to FeSO_4 + Cu$

b) Theo PTHH :

n Fe = n Cu = n FeSO4 = n CuSO4 = 200.16%/160 = 0,2(mol)

m Fe = 0,2.56 = 11,2(gam)

c) m Cu = 0,2.64 = 12,8(gam)

d) m dd = 11,2 + 200 -12,8 = 198,4(gam)

m FeSO4 = 0,2.152 = 30,4(gam)

C% FeSO4 = 30,4/198,4   .100% = 15,32%

Bình luận (0)
LA
22 tháng 5 2021 lúc 17:18

Ta có: mCuSO4 = 200.16% = 32 (g)

\(\Rightarrow n_{CuSO_4}=\dfrac{32}{160}=0,2\left(mol\right)\)

a, PT: \(Fe+CuSO_4\rightarrow FeSO_4+Cu_{\downarrow}\)

_____0,2____0,2______0,2_____0,2 (mol)

b, mFe = 0,2.56 = 11,2 (g)

c, mCu = 0,2.64 = 12,8 (g)

d, Ta có: m dd sau pư = mFe + m dd CuSO4 - mCu = 11,2 + 200 - 12,8 = 198,4 (g)

\(\Rightarrow C\%_{FeSO_4}=\dfrac{0,2.152}{198,4}.100\%\approx15,32\%\)

Bạn tham khảo nhé!

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
AD
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
DQ
Xem chi tiết
11
Xem chi tiết
1T
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
8Q
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết