Bài 13: Phản ứng hóa học

TA

Cho nhôm tác dụng vừa đủ với 200g dd ax HCl 10% . Tính: a) klg muối thu đc . b) thể tích H2 thoát ra ở đktc

HD
26 tháng 7 2019 lúc 8:15

Ta có: \(C\%=\frac{m_{ct}}{m_{dd}}.100\%\)

\(\Rightarrow m_{ct}=\frac{m_{dd}.C\%}{100\%}\)

\(\Rightarrow m_{HCl}=\frac{10\%.200}{100\%}=20\left(g\right)\)

\(\Rightarrow n_{HCl}=\frac{20}{36,5}=\frac{40}{73}\)

PTHH: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

Theo PTHH: \(n_{HCl}:n_{AlCl_3}=6:2=3:1\)

\(\Rightarrow n_{AlCl_3}=n_{HCl}.\frac{1}{3}=\frac{40}{73}.\frac{1}{3}=0,18\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{AlCl_3}=0,18.133,5=24,03\left(g\right)\)

b) Theo PTHH: \(n_{HCl}:n_{H_2}=6:3=2:1\)

\(\Rightarrow n_{H_2}=n_{HCl}.\frac{1}{2}=\frac{40}{73}.\frac{1}{2}=0,27\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{H_2\left(đktc\right)}=0,27.22,4=6,048\left(l\right)\)

Bình luận (0)
LH
26 tháng 7 2019 lúc 12:20

Hỏi đáp Hóa học

Bình luận (0)
VH
26 tháng 7 2019 lúc 7:47
https://i.imgur.com/tyZLLFG.jpg
Bình luận (0)
PC
26 tháng 7 2019 lúc 9:57
https://i.imgur.com/BEBB0Pb.jpg
Bình luận (0)
MN
26 tháng 7 2019 lúc 13:31

mHCl = 20 g

nHCl = 40/73 (mol)

2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2

Từ PTHH :

=> nAlCl3 = 40/219 mol => mAlCl3 = 24.38 g

=> nH2 = 20/73 mol => VH2 = 6.14 l

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
CK
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
KJ
Xem chi tiết