Cuộn dây không thuần cảm, cộng hưởng điện

PP

Cho mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp. Cuộn dây gồm \(r = 20\Omega \) và \(L = 2/\pi \)(H); \(R = 80\Omega\); tụ có C biến đổi được. Điện áp hai đầu đoạn mạch là \(u = 120\sqrt2\cos100\pi t(V)\). Điều chỉnh C để \(P_{max}\). Công suất cực đại có giá trị bằng

A.120W.

B.144W.

C.164W.

D.100W.

H24
5 tháng 12 2015 lúc 10:41

C thay đổi để Pmax => Hiện tượng cộng hưởng xảy ra: \(Z_C=Z_L\)

Công suất của mạch lúc đó: \(P=\frac{U^2}{R+r}=\frac{120^2}{80+20}=144W\)

 

Bình luận (0)
H24
5 tháng 12 2015 lúc 10:41

Chọn đáp án B.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KT
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
MD
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết