Bài 5. Đoạn mạch song song

TA

Cho mạch điện như hình vẽ :
Biết Uab = 70 V ; R1 = 15 Ω , R2 =30 Ω , R3 = 60 Ω
a) Tính điện trở tương đương R2 R3 R1 B A C
b) Tính cường độ dòng điện của các điện

TN
22 tháng 1 2020 lúc 20:40

a) có \(R1nt\left(R2//R3\right)\)

\(\Rightarrow R23=\frac{R2.R3}{R2+R3}=\frac{30.60}{30+60}=20\Omega\)

\(\Rightarrow R=R1+R23=15+20=35\Omega\)

b) cường độ của dòng điện là

\(I=\frac{U}{R}=\frac{70}{35}=2A\)

\(\Rightarrow I1=\left(I2+I3\right)=2A\)

\(\Rightarrow U2=U3=U23=I23.R23=2.20=40V\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}I2=\frac{U2}{R2}=\frac{40}{30}=\frac{4}{3}A\\I3=\frac{U3}{R3}=\frac{40}{60}=\frac{2}{3}A\end{matrix}\right.\)

vậy........

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
HD
2 tháng 2 2020 lúc 15:15

Kết quả = 35Ω nhé!!

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
HD
2 tháng 2 2020 lúc 15:19

Phần b cường độ dòng điện là 2 nhé

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết