Ôn tập học kỳ II

H24

Cho lượng dư kim loại Ba vào 18g dd HCl 7,3% thu được V lít H2(đktc). Tính V

NT
12 tháng 7 2021 lúc 21:23

                         Khối lượng của axit clohidric

        C0/0HCl \(\dfrac{m_{ct}.100}{m_{dd}}\Rightarrow m_{ct}=\dfrac{C.m_{dd}}{100}=\dfrac{7,3.18}{100}=1,314\left(g\right)\) 

                      Số mol của dung dịch axit clohidric 

                      nHCl = \(\dfrac{m_{HCl}}{M_{HCl}}=\dfrac{1,314}{36,5}=0,036\left(mol\right)\)

 Pt :                  Ba + 2HCl → BaCl2 + H2\(|\)

                         1         2            1          1

                                 0,036                  0,018

                           Số mol của khí hidro

                        nH2 = \(\dfrac{0,036.1}{2}=0,018\left(mol\right)\)

                      Thể tích của khí hidro ở dktc

                        VH2 = nH2 . 22,4

                               = 0,018 . 22,4

                               = 0,403 (l)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
VP
Xem chi tiết
UU
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết