Bài 37: Axit - Bazơ - Muối

NB

cho khối lượng của hỗn hợp cu va mg chia hỗn hợp thành 2 phần = nhau

phần 1 đem nung nóng ngoài không khí đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thấy khối lượng kim loại tăng thê 8 g

phần 2 dem hòa tan trong dung dịch HCl dư thấy thoát ra 3,36 lít khí H2 ở đktc tìm kl và thành phần trăm về kl của mỗi kl trong hỗn hợp

H24
12 tháng 3 2017 lúc 21:09

Giải
PTPƯ 2Mg + O2 ---> 2MgO (1)
2Cu + O2 ---> 2CuO (2)
vì Cu không tác dụng với HCl nên chỉ có 1 p/ứ xảy ra:
Mg + 2HCl ---> MgCl2 + H2 (3)
Theo bài ra : nH2= 3.36/22.4=0.15 (mol)
=> nMg(1) = nMg(3) = nH2 = 0.15 (mol)
=> mMg = mMg(1) + mMg(3) = (0.15 x 24) x 2 = 7.2 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
UL
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
XH
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
UL
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết