Hóa học 11

H24

cho hỗn hợp x gồm phenol và etanol . cho 19.8 gam hỗn hợp tác dụng 6.9 gam natri thì thấy có v lít h2 thoát ra(đktc)

A/ tính khối lượng mỗi chất trong hỗn hợp X và giá trị V khí sinh ra ?

B/ Nếu hỗn hợp trên tác dụng với dd brom dư thì thu bao nhiêu gam kết tủa?

Help me 😭😭😭!!!

BT
7 tháng 6 2020 lúc 12:34

Gọi số mol phenol là x, etanol là y.

=> 94x + 46y = 19,8

Cho hỗn hợp tác dụng với Na

PTHH1 :2C6H5OH + 2Na → 2C6H5ONa + H2

PTHH2 :2C2H5OH + 2Na→2C2H5ONa + H2

Ta có:

nNa = x + y = 6,9/23 = 0,3

=> x = 0,1; y = 0,2.

=> mC6H5OH = 0,1.94 = 9,4 gam

=> mC2H5OH = 9,2 gam

=> nH2 = 1/2nNa = 0,15 mol

=> VH2 = 0,15.22,4 = 3,36 lít

Cho hỗn hợp trên tác dụng với brom

C6H5OH + 3Br2 → C6H2Br3OH + 3HBr

=> nC6H5OH = nC6H2Br3OH = 0,1

=> mC6H2Br3OH = 0,1.(12.16 + 2 + 80.3 + 17) = 33,1 gam

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KT
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết