Chương 5. Nhóm Halogen

TT

Cho hỗn hợp gồm 25,6 gam Cu và 23,2 gam Fe3O4 tác dụng với 400ml đung dịch HCL 2M cho đến khi phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch A và chất rắn B. Cho dung dịch A phản ứng với dung dịch AgNO3 dư tạo ra kết tủa X. Lượng kết tủa X

LD
6 tháng 3 2020 lúc 8:54

Chất rắ B là Cu

Fe3O4+8HCl--->2FeCl2+FeCl3+4H2O

FeCl2+2AgNO3--->Fe(NO3)2+2AgCl

FeCl3+3AgNO3--->Fe(NO3))3+3AgCl

n FE3O4=23,2/232=0,1(mol)

n HCl=0,4.2=0,8(mol)

Do 0,1/1=0,8/1--> sau pư ko có dd HCl dư

Theo pthh1

n FECl3=2n Fe3O4=0,2(mol)

Theo pthh3

n AgCl=3n FeCl3=0,6(mol)

Theo pthh1

n FeCl2=n Fe3O4=0,1(mol)

Theo pthh2

n AgCl=2n FeCl2=0,2(mol)

Tổng n AgCl=0,2+0,6=0,8(mol)

m X=m AgCl=143,5.0,8=114,8(g)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết