a, Vì ampe kế... rất lớn( ngại bấm.. sr)
===> Rtđ=\(R1\) +\(\dfrac{R2.R3}{R2+R3}\) =4+\(\dfrac{15.20}{15+20}\) =\(\dfrac{88}{7}\)\(\Omega\)
b,Theo bài ra, ampe kế chỉ 2A
===> Im=IA=2A ===> U1=I1.R1=Im.R1=2.4=8\(\Omega\)
HĐT giữa hai điểm M và N là : Um=Im.Rtđ=2.\(\dfrac{88}{7}\) =\(\dfrac{176}{7}\) (V)
Số chỉ của vôn kế : Uv=U23=Um-U1=\(\dfrac{176}{7}\)-8=\(\dfrac{22}{7}\)\(\Omega\)
P/S: Hai câu cuối mình chưa học đến nên chưa làm đc còn kq hai câu trên mình thấy hơi lẻ nên cậu ktra lại cho chắc... có j sai.. mình xl
b, ta có :
\(U=I.R=2.12,57=25,14\left(V\right)\)
vì R23 nt R1
\(\Rightarrow I_{MN}=I_1=I_{23}=2\left(A\right)\)
\(\Rightarrow U_1=2.4=8\left(V\right)\)
vì R1 nt R23
\(\Rightarrow U_{23}=U_{MN}-U_1=25,14-8=17,14\left(V\right)\)
vì R23 // Rv
\(\Rightarrow U_V=U_{23}=17,14\left(V\right)\)
a,
vì R2 // R3
\(\Rightarrow R_{23}=\dfrac{R_2R_3}{R_2+R_3}=\dfrac{20.15}{20+15}=\dfrac{60}{7}\left(\Omega\right)\)
vì R1 nt R23
\(\Rightarrow R_{MN}=R_{23}+R_1=\dfrac{60}{7}+4\approx12,57\left(\Omega\right)\)
à câu a đoạn đầu mik viết thiếu.. :R1nt (R2//R3)... sr nhá
kq câu b mình làm sai đấy.. chỗ phép tính cuối,.. bạn tự bấm lại nha.. chắc lúc nãy bấm nhanh nên nhầm