Chuyên đề mở rộng dành cho HSG

DK

cho hh 2 kim loại Na và Fe vào 1 lượng nước (lấy dư ) sau khi kết thúc phản ứng thu đc 160g dd A và 1 lượng khí phản ứng vừa đủ với 40g CuO ở nhiệt độ cao tính nồng độ % của dd A

BT
4 tháng 1 2020 lúc 20:32

Fe không tan trong nước

Na + H2O \(\rightarrow\)NaOH + 1/2 H2

H2 + CuO \(\rightarrow\) Cu + H2O

Ta có: nCuO=\(\frac{40}{\text{64+16}}\)=0,5 mol=nH2

Theo ptpu: nNaOH = 2nH2=0,5.2=1 mol

\(\rightarrow\) mNaOH=1.(23+17)=40 gam

\(\rightarrow\) C% NaOH=\(\frac{40}{160}\)=25%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BM
4 tháng 1 2020 lúc 20:29

Cho hỏi bài này thì có phản ứng này xảy ra không ?

Fe + 2H2O + 2NaOH Na2[Fe(OH)4] +

H2

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
MI
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
VV
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết