Bài 37: Axit - Bazơ - Muối

LL

Cho biết khôi lượng mol một kim loại là 160g/mol,thành phần về khối lượng của kim loại trong oxit đó là 70 phần trăm.Lập CTHH của oxit.gọi tên oxit đó

NB
8 tháng 8 2017 lúc 16:07

bạn viết thiếu đề bài rồi nè

Chỗ khối lượng mol một Oxit Kim Loại là 160g/mol

Gọi CTHH của Oxit kim loại đó là : RxOy

Vì kim loại trong Oxit đó chiếm 70%

=> Oxi trong Oxit đó chiếm 30%

=> MRxOy = 16y : 30% = \(\dfrac{160}{3}y\)

=> \(\dfrac{160}{3}y=160\)

=> y = 3 => x = 2

=> 2MR + 48 = 160

=> 2MR = 112

=> MR = 56

=> R là Fe

Vậy Tên Oxit đó là Fe2O3

Bình luận (0)
TT
8 tháng 8 2017 lúc 16:10

Sửa lại đề một tí nha:Cho biết khôi lượng mol một oxit kim loại là 160g/mol,thành phần về khối lượng của kim loại trong oxit đó là 70 phần trăm.Lập CTHH của oxit.gọi tên oxit đó.

Giải

Gọi CTHH của oxit là X2Ox

Ta có:

\(\left\{{}\begin{matrix}\dfrac{2X}{2X+16x}.100\%=70\%\\2X+16x=160\end{matrix}\right.\)

=>X=56

=>x=3

Vậy CTHH của oxit là Fe2O3

Bình luận (1)
H24
8 tháng 8 2017 lúc 17:13

Đặt CTHHTQ của oxit là MxOy

Theo đề bài ta có : \(M_{MxOy}=160\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

Ta có :

%mM = 70% => mM = 112 (g)

%mO = 100% - 70% = 30% => mO = 48(g) => nO = \(\dfrac{48}{16}=3\left(mol\right)\)

Ta biện luận :

nM = 1 => MM = 112 (g/mol) (loại)

nM = 2 => MM = 56(g/mol) (nhận) Fe = 56

nM = 3 => MM = 37,33 (g/mol) (loại)

Vậy M là Fe => Tỉ lệ : \(\dfrac{x}{y}=\dfrac{nFe}{nO}=\dfrac{2}{3}\)

Vậy CTHH của oxit là Fe2O3 và tên là Sắt (III) oxit

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
VH
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
CV
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết