Bài 37: Axit - Bazơ - Muối

NT

Cho a gam hỗn hợp Cu và Mg vào 200 gam dung dịch H2SO4 loãng dư. Sau phản ứng thấy có 6,4 gam một chất rắn không tan và có 6,72 lít khí thoát ra ở điều kiện tiêu chuẩn. Tính a gam?

ND
21 tháng 7 2021 lúc 15:17

m(rắn)=mCu=6,4(g)

nH2=6,72/22,4=0,3(mol)

PTHH: Mg + H2SO4 -> MgSO4+ H2

nMg=nH2=0,3(mol)

=>a=m(hhCu,Mg)=mCu+mMg=6,4+0,3.24= 13,6(g)

=>a=13,6(g)

Chúc em học tốt!

Bình luận (0)
H24
21 tháng 7 2021 lúc 15:19

PTHH: \(Mg+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2\uparrow\)

Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)=n_{Mg}\)

\(\Rightarrow a=0,3\cdot24+6,4=13,6\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HN
Xem chi tiết
VG
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
UL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết