Đề cương ôn tập cuối HKI

LD

Cho 8,8 gam khí CO2 vào 200 gam dung dịch NaOH 10% Sau khi phản ứng kết thúc thì thu được dung dịch X Tính nồng độ phần trăm các chất trong dung dịch X

Giúp với ạ

NH
20 tháng 11 2018 lúc 18:45

CO2 + 2NaOH → Na2CO3 + H2O

\(n_{CO_2}=\dfrac{8,8}{44}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{NaOH}=200\times10\%=20\left(g\right)\)

\(n_{NaOH}=\dfrac{20}{40}=0,5\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{CO_2}=\dfrac{1}{2}n_{NaOH}\)

Theo bài: \(n_{CO_2}=\dfrac{2}{5}n_{NaOH}\)

\(\dfrac{2}{5}< \dfrac{1}{2}\) ⇒ NaOH dư

Dung dịch X gồm: NaOH dư và Na2CO3

\(m_{dd}saupư=8,8+200=208,8\left(g\right)\)

Theo pT: \(n_{NaOH}pư=2n_{CO_2}=2\times0,2=0,4\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{NaOH}dư=0,5-0,4=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{NaOH}dư=0,1\times40=4\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{NaOH}dư=\dfrac{4}{208,8}\times100\%=1,92\%\)

Theo PT: \(n_{Na_2CO_3}=n_{CO_2}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Na_2CO_3}=0,2\times106=21,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{Na_2CO_3}=\dfrac{21,2}{208,8}\times100\%=10,15\%\)

Bình luận (0)
PC
20 tháng 11 2018 lúc 18:59

\(n_{CO_2}=\dfrac{8,8}{44}=0,2\left(mol\right)\)

\(m_{NaOH}=200\times10\%=20\left(g\right)\)

\(\Rightarrow n_{NaOH}=\dfrac{20}{40}=0,5\left(mol\right)\)

PTHH: CO2 + 2NaOH → Na2CO3 + H2O

Ban đầu: 0,2.........0,5..........................................(mol)

Phản ứng: 0,2.........0,4..........................................(mol)

Sau phản ứng: 0..........0,1........→......0,2...................(mol)

Dung dịch X gồm: NaOH dư và Na2CO3

\(m_{dd}saupư=8,8+200=208,8\left(g\right)\)

\(m_{NaOH}dư=0,1\times40=4\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{NaOH}dư=\dfrac{4}{208,8}\times100\%=1,92\%\)

\(m_{Na_2CO_3}=0,2\times106=21,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{Na_2CO_3}=\dfrac{21,2}{208,8}\times100\%=10,15\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MW
Xem chi tiết
DK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
QS
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết