Bài 18. Nhôm

AT

Cho 86,3 gam hỗn hợp X gồm Na, K, Ba và Al2O3 ( trong đó oxi chiếm 19,47% về khối lượng) tan hết vào nước, thu được dung dịch Y và 13,44 lít khí H2 ( đktc). Cho V lít dd HCl 2M vào dd, sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 46,8 gam kết tủa. Tính thể tích dd HCl đã dùng.

H24
5 tháng 9 2022 lúc 12:54

$n_O = \dfrac{86,3.19,47\%}{16} = 1,05(mol)$

Coi hỗn hợp gồm $Na(a\ mol) , Al(b\ mol)$ và O(1,05 mol)

Ta có : 

$23a + 27b + 1,05.16 = 86,3(1)$

Bảo toàn electron : $n_{Na} + 3n_{Al} = 2n_O + 2n_{H_2}$
$\Rightarrow a + 3b = 1,05.2 + 0,6.2(2)$

Từ (1)(2) suy ra $a = \dfrac{199}{70} ; b = \dfrac{16}{105}$

Suy ra Y gồm : 

$AlO_2^- : \dfrac{16}{105}(mol)$

$Na^+ : \dfrac{199}{70}(mol)$

$OH^- : \dfrac{199}{70} - \dfrac{16}{105} = \dfrac{113}{42}(mol)$

$n_{Al(OH)_3} = \dfrac{46,8}{78} = 0,6(mol)$

Suy ra : 

$n_{HCl} = n_{H^+} = n_{OH^-} + 4n_{AlO_2^-} - 3n_{Al(OH)_3} = 1,5(mol)$
$V_{dd\ HCl} = \dfrac{1,5}{2} = 0,75(lít)$

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
DY
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
PK
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết