Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

HL

Cho 8,125g Zn tác dụng dung dịch HCL loãng có chứa 18,25g HCL . hãy tính thể tích khí H2 sinh ra ở đktc

H24
16 tháng 4 2022 lúc 13:52

\(n_{Zn}=\dfrac{8,125}{65}=0,125mol\)

\(n_{HCl}=\dfrac{18,25}{36,5}=0,5mol\)

      \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

Xét: \(\dfrac{0,125}{1}\) < \(\dfrac{0,5}{2}\)                          ( mol )

         0,125                           0,125   ( mol )

\(V_{H_2}=0,125.22,4=2,8l\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
KV
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết