Đề cương ôn tập cuối HKI

H24

cho 7,75g natri oxit tác dụng với nước thu được 250ml đ bazơ

a) tính nồng độ mol của dung dịch bazơ thu đc

NH
21 tháng 12 2018 lúc 22:26

2Na + 2H2O → 2NaOH + H2

\(n_{Na}=\dfrac{7,75}{23}=\dfrac{31}{92}\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{NaOH}=n_{Na}=\dfrac{31}{92}\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{NaOH}}=\dfrac{31}{92}\div0,25=1,35\left(M\right)\)

Bình luận (0)
BP
21 tháng 12 2018 lúc 20:57

nNa2O = \(\dfrac{7,75}{62}\) =0,125 mol

PTHH: Na2O + H2O --------> NaOH

Na2O + H2O -> 2NaOH

nNaOH=2. Na2O= 2.0,125=0,25(mol)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết