Bài 40: Ancol

KB

Cho 7 g hỗn hợp gồm phenol và etanol tác dụng vừa đủ với Kali thì thu được 1,12 lít khí H2 ở đktc . Tính thành phần phần trăm m?. Cho hỗn hợp trên tác dụng với Br2 dư thì thu được m(g) kết tủa.Tính m

DL
5 tháng 5 2018 lúc 11:52

Ta có 2nH2 = nphenol và etanol = 0,1 (mol)

\(\left\{{}\begin{matrix}x+y=0,1\\\left(12.6+6+16\right)x+\left(12.2+6+16\right)y=7\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\) nphenol = nancol = 0,05 (mol)

%mphenol = \(\dfrac{0,05.94}{7}\) = 67,14%

%mancol = \(\dfrac{0,05.46}{7}\) = 32,86%

Do chỉ có phenol tác dụng với Br2 theo tỉ lệ 1:3 suy ra có 0,05.3 = 0,15 (mol) Br2 phản ứng.

mBr2 phản ứng là: 24 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
VD
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết