Bài 20: Tỉ khối của chất khí

BN

Cho 6mg phản ứng với 2,24 lít oxi, sau pứ thu đc mgo. a) cho bt sau pứ chất na9f dư, dư bao nhiêu mol. B) tính số gam sp tạo thàn . C)tinhs thể tích oxi đã dùng ( đktc)

BT
16 tháng 2 2020 lúc 18:25

\(n_{Mg}=\frac{6}{24}=0,25\left(mol\right)\)

\(n_{O2}=\frac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

a.\(PTHH:2Mg+O_2\rightarrow2MgO\)

Trước ___0,25___0,1______

Phản ứng__0,2 ___0,1___________

Sau ____ 0,0___ 0 ______ 0,2

\(\rightarrow\) Mg dư, \(m_{Mg}=0,05.24=1,2\left(g\right)\)

b. \(n_{MgO}=0,2\left(mol\right)\)

\(\rightarrow m_{MgO}=0,2.40=8\left(g\right)\)

c. \(n_{O2}=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NP
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết