Bài 4: Phản ứng trao đổi trong dung dịch các chất điện li

JB

Cho 6,9 gam Na vào 1 lít nước, cho thêm 13,5 gam CuCl2 vào dung dịch thu được. pH của dung dịch sau phản ứng là 

H24
29 tháng 12 2021 lúc 22:46

\(n_{Na}=\dfrac{6,9}{23}=0,3\left(mol\right)\)

\(n_{CuCl_2}=\dfrac{13,5}{135}=0,1\left(mol\right)\)

PTHH: 2Na + 2H2O --> 2NaOH + H2

_____0,3---------------->0,3

2NaOH + CuCl2 --> Cu(OH)2 + 2NaCl

_0,2<----0,1

=> nNaOH dư = 0,1(mol)

=> \(C_{M\left(OH^-\right)}=\dfrac{0,1}{1}=0,1M\)

=> pH = 14 + log(0,1) = 13

Bình luận (0)
NH
29 tháng 12 2021 lúc 23:02

nCuCl2=13,5135=0,1(mol)nCuCl2=13,5135=0,1(mol)

PTHH: 2Na + 2H2O --> 2NaOH + H2

_____0,3---------------->0,3

2NaOH + CuCl2 --> Cu(OH)2 + 2NaCl

_0,2<----0,1.

=> nNaOH dư = 0,1(mol)

=> 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LM
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết