Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

TT

Cho 6,5g Zn tác dụng với 200g dung dịch HCl 7,3% HCl.

a)Chất nào còn dư sau phản ứng? Dư bao nhiêu gam?

b) Tính %C của dung dịch  thu được sau pản ứng

c) Tinh thể tích Hidro (ĐKTC) nếu hiệu suất đạt  90%

 

DD
2 tháng 5 2023 lúc 19:50

                  \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

trc p/u :      0,1      0,4         

p/u :           0,1      0,2         0,1           0,1

Sau :          0        0,2           0,1        0,1 

a, ----> Sau p/u HCl dư 

\(m_{HCldư}=0,2.26,5=7,3\left(g\right)\)

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

\(m_{HCl}=\dfrac{200.7,3}{100}=14,6\left(g\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{14,6}{36,5}=0,4\left(mol\right)\)

b, \(m_{ZnCl_2}=0,1.136=13,6\left(g\right)\)

\(m_{ddZnCl_2}=6,5+200-\left(0,1.2\right)=206,3\left(g\right)\)

\(C\%_{ZnCl_2}=\dfrac{13,6}{206,3}.100\%\approx6,59\%\)

c, \(V_{H_2}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

Thể tích H2 thu được thực tế :

\(V_{H_2tt}=2,24.90\%=2,016\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LC
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
CT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
CH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết