CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

NH

cho 6,5 gam Zn hòa tan vàodung dịch chứa 0,2 mol H2SO4

a) viết phản ứng hóa học

b) chất nào dư? khối lượng là bao nhiêu?

c) tính thể tích khí H2thu được

TT
1 tháng 8 2017 lúc 15:35

CHÚC BẠN HỌC TỐT!!vuiyeu

a) PTHH: \(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)

pư............0,1...........0,1..............0,1..........0,1 (mol)

Ta có tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,2}{1}\) Vậy H2SO4 dư, Zn hết.

\(\Rightarrow m_{H2SO4dư}=98.\left(0,2-0,1\right)=9,8\left(g\right)\)

\(\Rightarrow V_{H2}=22,4.0,1=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (2)
H24
1 tháng 8 2017 lúc 16:00

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)

a) PTHH: \(Zn+H_2SO_4\rightarrow H_2+ZnSO_4\)

b)Xét tỉ lệ số mol thực tế và số mol lí thuyết của Zn và H2SO4, ta có:​ \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,2}{1}\)

=> H2SO4

Theo PTHH: ​\(n_{H_2SO_{4\left(LT\right)}}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\) \(\Rightarrow n_{H_2SO_{4\left(dư\right)}}=n_{H_2SO_{4\left(TT\right)}}-n_{H_2SO_{4\left(LT\right)}}=0,2-0,1=0,1\left(mol\right)\)\(\Rightarrow m_{H_2SO_{4\left(dư\right)}}=0,1\times98=9,8\left(g\right)\)

c) Vì H2SO4 dư nên ta tính H2 theo Zn

Theo PTHH: \(n_{H_2}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\\ \Rightarrow V_{H_2}=0,1\times22,4=2,24\left(l\right)\)

Bình luận (0)
H24
1 tháng 8 2017 lúc 20:09

nZn=m/M=6,5/65=0,1 (mol)

PT: Zn + H2SO4 -> ZnSO4 + H2\(\uparrow\)

cứ:: 1............1..............1.............1 (mol)

Vậy :0,1 -> 0,1 -> 0,1 -> 0,1 (mol)

b) Chất dư là H2SO4

Số mol H2SO4 dư: 0,2-0,1 (mol)

=> mH2SO4=n.M=0,1.98=0,8 (gam)

b) VH2 ( đkt)=n.24=0,1.24=2,4 (lít)

VH2(đkc)=n.22,4=0,1.22,4=2,24(lít)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
RQ
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NU
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
GC
Xem chi tiết