CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

H24

Cho 6,5 gam kim loại zinc tác dụng với hydrochloric acid HCl

a/ Nêu hiện tượng xảy ra.

b/ Tính thể tích khí thu được (đktc 25oC, 1 bar)

c/ Dẫn toàn bộ lượng khí sinh ra ở trên đi qua copper (II) oxide nung nóng. Tính khối lượng kim loại tạo thành.

(Zn = 65, O =16, Cu = 64, Cl = 35,5)

TL
28 tháng 2 2022 lúc 22:15

Hiện tượng : kẽm bị tan dần , có khí không màu thoát ra .

Zn + 2HCl ---> ZnCl2 + H2

0,1    0,2            0,1     0,1

nZn = 6,5 / 65 = 0,1 ( mol )

V H2 = \(\dfrac{n.R.t}{p}=\dfrac{0,1.0,082.\left(273+25\right)}{1}=2,4436\left(l\right)\)

H2 + CuO ---> Cu + H2O

0,1                  0,1

=> mCu = 0,1 . 64 = 6,4 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết