CHƯƠNG V: HIĐRO - NƯỚC

H24

cho 6.3 gam hỗn hợp A gồm hai kim loại Al, Mg tác dụng hết vs dung dịch axit clohidric sau Pu thu đc 6,72 lít khí hidro

a) tính khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp A

H24
23 tháng 3 2017 lúc 10:33

2Al + 6HCl \(\rightarrow\) 2AlCl3 + 3H2 (1)

Mg + 2HCl \(\rightarrow\) MgCl2 + H2 (2)

nH2 = V/22,4 = 6,72/22,4 = 0,3(mol)

Đặt \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Al}=a\left(mol\right)\\n_{Mg}=b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) => mAl = 27a(g) và mMg = 24b(g)

mà mAl + mMg = 6,4(g)

=> 27a + 24b = 6,4

Theo PT(1) => nH2 = 3/2 . nAl = 3/2 .a(mol)

Theo PT(2) => nH2 = nMg = b (mol)

mà tổng nH2 = 0,3(mol)

=> 3/2.a + b = 0,3

Do đó : \(\left\{{}\begin{matrix}27a+24b=6,3\\\dfrac{3}{2}a+b=0,3\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,1\left(mol\right)\\b=0,15\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

=> mAl = 27a = 0,1 x 27 = 2,7(g)

=> mMg = 6,3 - 2,7 =3,6(g)

Bình luận (0)
QN
23 tháng 3 2017 lúc 10:27

nH2=\(\dfrac{V}{22,4}\)=\(\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\) mol

PTHH(1): 2Al + 6HCl ------> 2AlCl3 + 3H2

nAl=\(\dfrac{0,3.2}{3}=0,2mol\)

mAl=n.M=0,2.27=5,4g

PTHH(2): Mg + 2HCl ------> MgCl2 + H2

nMg=\(\dfrac{0,3.1}{1}=0,3mol\)

mMg=n.M=0,3.24=7,2g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
XG
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết