CHƯƠNG VI: DUNG DỊCH

NN

Cho 5,6 gam sắt vào 100 ml dung dịch axit clohiđric (vừa đủ)

a)    Lập PTHH

b)   Tính thể tích khí hiđro thu đc ở ĐKTC

c)    Tính khối lượng muối tạo thành

d)   Tính nồng độ mol của dung dịch axit cần dùng

e)    Cho lượng hiđro trên khử hoàn toàn 2,32 gam sắt từ oxit. Tính khối lượng kim loại tạo thành

 

H24
24 tháng 4 2021 lúc 21:20

\(a) Fe + 2HCl \to FeCl_2 + H_2\\ b) n_{H_2} = n_{Fe} = \dfrac{5,6}{56} = 0,1(mol)\\ V_{H_2} = 0,1.22,4 = 2,24(lít)\\ c) n_{FeCl_2} = n_{Fe} = 0,1(mol)\\ m_{FeCl_2} = 0,1.127 = 12,7(gam)\\ d) n_{HCl} = 2n_{Fe} = 0,2(mol) \Rightarrow C_{M_{HCl}} = \dfrac{0,2}{0,1} = 2M\\ e)n_{Fe_3O_4} = \dfrac{2,32}{232} = 0,01(mol)\\ Fe_3O_4 + 4H_2 \xrightarrow{t^o} 3Fe + 4H_2O\\ 4n_{Fe_3O_4} = 0,04 < n_{H_2} = 0,1 \to H_2\ dư\\ \)

\(n_{Fe} = 3n_{Fe_3O_4} = 0,03(mol)\\ m_{Fe} = 0,03.56 = 1,68(gam)\)

Bình luận (0)
NN
24 tháng 4 2021 lúc 21:15

giúp mik câu e với ạ

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết