Đề cương ôn tập cuối HKI

KK

cho 5,4 g nhôm tác dụng vừa đủ với khí oxi (ở đktc) thu được nhôm oxit.
a) tính thể tích khí oxi và không khí cần dùng (ở đktc)
b) tính khối lượng nhôm oxit thu được

GD

\(n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\\ 4Al+3O_2\rightarrow\left(t^o\right)2Al_2O_3\\ n_{O_2}=\dfrac{3}{4}.0,2=0,15\left(mol\right)\\ V_{O_2\left(đktc\right)}=0,15.22,4=3,36\left(l\right)\\ V_{kk\left(đktc\right)}=5.3,36=16,8\left(l\right)\\ b,n_{Al_2O_3}=\dfrac{0,2}{2}=0,1\left(mol\right)\\ m_{Al_2O_3}=0,1.102=10,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
EL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết