Bài 23: Bài luyện tập 4

TY

Cho 5,4 g nhôm tác dụng hoàn toàn với dung dịch axit sunfuric
a/ Tính thể tích khí hiđro sinh ra (đktc)
b/ Tính khối lượng muối nhôm sunfat tạo thành sau phản ứng.

H24
6 tháng 2 2018 lúc 21:31

Giải:

a) Số mol của Al là:

nAl = m/M = 5,4/27=0,2(mol)

PTHH: 2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2↑

--------0,2--------------------0,1---------0,3--

Thể tích khí H2 ở đktc là:

VH2 = 22,4.n = 22,4.0,3 = 6,72(l)

b) Khối lượng muối nhôm sùnat tạo thành sau phản ứng là:

mAl2(SO4)3 = n.M = 0,1.342 = 34,2(g)

Đáp số ...

Bình luận (0)
CD
6 tháng 2 2018 lúc 21:33

PTHH: 2Al+3H2SO4---->Al2(SO4)3+3H2

nAl=5,4:27=0,2mol

a) theo PTHH cứ 2 mol Al thu được 3 mol H2

0,2 mol Al thu được 0,3 mol H2

VH2=0,3.22,4=6,72(l)

b) theo PTHH cứ 2 mol Al thu được 1 mol Al2(SO4)3

0,2 mol Al thu được 0,1 mol Al2(SO4)3

mAl2(SO4)3=0,1.342=34,2g

Bình luận (0)
NS
6 tháng 2 2018 lúc 21:34

undefined

Bình luận (0)
H24
6 tháng 2 2018 lúc 22:27

a) PTHH: 2Al + 3H2SO4 Al2(SO4)3 + 3H2

Ta có: nAl = \(\dfrac{5,4}{27}=0,2\left(mol\right)\)

Theo phương trình, nH2 = \(\dfrac{0,2.3}{2}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\) VH2(đktc) = 0,3 . 22,4 = 6,72 (\(l\))

b) Theo phương trình, nAl2(SO4)3 = \(\dfrac{0,2}{2}0,1\left(mol\right)\)

=> mAl2(SO4)3 = \(0,1.342=34,2\left(gam\right)\)

Bình luận (0)
TY
9 tháng 5 2018 lúc 21:28

Ai cũng là đúng cả

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NA
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết