Bài 22: Tính theo phương trình hóa học

LT

Cho 50g dung dịch NaOH tác dụng với 36,5g dunh dịch HCl. Phản ứng sảy ra hoàn toàn theo PT: NaOH + HCl -> NaCl + H2O. Tính khối lượng muối NaCl tạo thành sau phản ứng.

NT
28 tháng 12 2018 lúc 13:12

n(NaOH) = m(NaOH)/M(NaOH) = 50/40 =1.25

n(HCl) = m(HCl)/M(HCl) = 36.5/36.5 =1.25

Gọi x là số mol của NaCl

PTHH: NaOH + HCl \(\rightarrow\) NaCl + H2O

Theo phương trình: 1 mol 1 mol 1 mol

Theo đề: 1.25 mol 1 mol x mol

Ta có tỉ lệ : 1.25/1 > 1/1 \(\Rightarrow\) NaOH dư

HCl hết

n(NaCl) = x =1*1/1 = 1 mol

m(NaCl) = n(NaCl) * M(NaCl) = 1* 58.5 =58.5 (g)

Bình luận (0)
HN
28 tháng 12 2018 lúc 14:09

PTHH. NaOH + HCl -> NaCl + H2O

Theo bài:
nNaOH/bđ = \(\dfrac{50}{40}=1,25\) (mol)

nHCl/ bđ =\(\dfrac{36,5}{36,5}=1\left(mol\right)\)

Theo pthh:

nHCl/ pt = 1(mol)
nNaOH/ pt = 1(mol)

Ta có tỉ lệ:

\(\dfrac{nNaOH_{bd}}{nNaOH_{pt}}=\dfrac{1,25}{1}=1,25>\dfrac{nHCl_{pt}}{nHCl_{pt}}=\dfrac{1}{1}=1\)

Sau pư NaOH còn dư, HCl tgpu hết
=> nNaCl = nHCl = 1 (mol)
=>mNaCl = nNaCl . MNaCl = 1 . 58,5 = 58,5 (g)

Bình luận (0)
H24
28 tháng 12 2018 lúc 19:13

\(n_{NaOH}=\dfrac{50}{40}=1,25\left(mol\right)\)
\(n_{HCl}=\dfrac{36,5}{36,5}=1\left(mol\right)\)
PTHH: \(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)
Theo PTHH ta có:
\(\dfrac{1,25}{1}>\dfrac{1}{1}\)
\(\Rightarrow NaOH\) dư, HCl phản ứng hết nên ta tính theo \(n_{HCl}\)
Theo PT ta có: \(n_{NaCl}=1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{NaCl}=1.58,5=58,5\left(g\right)\)


Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết