Ôn tập học kỳ II

NL

Cho 500g hỗn hợp 2 kim loại Fe và Ag tác dụng với \(H_2SO_4\)sau phản ứng thu được 16g khí hidro

a. Tính khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp ban đầu

b. tính % khối lượng của mỗi kim loại

. Giúp Bèo vs TvT viết ra PTHH thoiii là đc à :3 mơn trước nha

TH
31 tháng 3 2019 lúc 18:54

Fe + H2SO4 => FeSO4 + H2

Ag đứng sau H => ko tác dụng H2SO4

nH2 = m/M = 16/2 = 8 (mol) => nFe = 8 (mol)

mFe = n.M = 56x8 = 448 (g)

==> mAg = 500 - 448 = 52 (g)

%m Fe = 448 x 100 / 500 = 89.6 %

==> % m Ag = 100 - 89.6 = 10.4 (%)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BH
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết
PV
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
KV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết