Ôn tập cuối học kì I

TT

Cho 4.8g Mg vào dd chứa 40g Fe2(SO4)3 thu được m(g) chất rắn . Tính m =?

CT
20 tháng 7 2017 lúc 22:33

Chú ý: Khi kim loại tác dụng với muối sắt (III) thì sẽ không giống như các trường hợp mà các em đã được học là KL + Muối \(\rightarrow\)KL mới + Muối mới.

Khi kim loại như Mg, Al, Zn tác dụng với muối sắt (III) thì sẽ xẩy ra các phản ứng như sau:

Đầu tiên muối sắt (III) --> muối sắt (II)

Mg + Fe2(SO4)3 \(\rightarrow\) MgSO4 + 2FeSO4

Nếu kim loại vẫn dư thì Muối sắt (II) --> Kim loại Fe

Mg + FeSO4 \(\rightarrow\) MgSO4 + Fe\(\downarrow\)

 

Hướng dẫn giải

nMg=0,2mol, nFe2(SO4)3=0,1mol

Mg + Fe2(SO4)3 \(\rightarrow\) MgSO4 + 2FeSO4

0,1.............0,1....................0,1,,,,,,,,,,,,0,2

Mg + FeSO4 \(\rightarrow\) MgSO4 + Fe\(\downarrow\)

0,1........0,1...........0,1..........0,1

Vậy mFe=0,1.56=5,6gam

 

Bình luận (0)
DT
19 tháng 7 2017 lúc 21:51

m(g) chất rắn chắc là Fe á
nMg= = 0.2mol
nFe2(SO4)3= mol
ta có pt: 3Mg + Fe2(SO4)3 3MgSO4 + 2Fe (1)
tpt: 3mol.... 1 mol
tđb: 0.2mol......0.1mol

tỉ lệ:
Vậy Mg p.ung hết, Fe2(SO4) dư. Tính theo Mg
Từ (1) tính theo Mg
mFe= 0,133.56= 7,448(g)
Còn lại Fe2(SO4)3 dư thì bạn tự tính cx dựa theo pt (1) và tính số mol của nó thì lấy số mol bân đầu trừ đi số mol sau khi tính theo Mg

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
HH
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết