CHƯƠNG II: PHẢN ỨNG HÓA HỌC

DT

Cho 48 g Fe 2 O 3 tác dụng vừa đủ với HCl.
a) Tìm khối lượng của FeCl 3 tạo thành b) Tìm khối lượng của HCl

 

 

NT
11 tháng 1 2022 lúc 14:29

Fe2O3 + 6HCl -> 2FeCl3 + 3H2O

   0.3        1.8           0.6

\(nFe2O3=\dfrac{48}{160}=0.3mol\)

a.\(mFeCl3=0.6\times162.5=97.5g\)

b.\(mHCl=1.8\times36.5=65.7g\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết