Chương 2. Nhóm nitơ

NT

Cho 4,48 lít khí N2 (đktc) tác dụng với H2 dư thu được 1,7 gam NH3. tính H% PHẢN ỨNG

MN
22 tháng 10 2019 lúc 17:04

nN2 = 4.48/22.4=0.2 mol

nNH3 = 1.7/17 = 0.1 mol

N2 + 4H2 -to-> 2NH3

0.05___________0.1

%H = 0.05/0.2*100% = 25%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
H24
22 tháng 10 2019 lúc 23:02
https://i.imgur.com/onoMP2A.jpg
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
LD
22 tháng 10 2019 lúc 12:08

N2+3H2--->2NH3

nN2= 0,2(mol)

n\(_{NH3}=\frac{1,7}{17}=0,1\left(mol\right)\)

Theo pthh

n\(_{NH3}=n_{N2}=0,2\left(mol\right)\)

Suy ra H%=100%

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
BT
22 tháng 10 2019 lúc 12:22

Ta cs :

\(n_{N2}=0,2\left(mol\right)\)

\(PTHH:N2+3H2\rightarrow2HN3\)

\(\Rightarrow nHN3=nH2=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow H\%=100\%\)

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
MT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết