Bài 44: Andehit, xeton

NP

Cho 4,4 gam một andehit đơn chức phản ứng với dung dịch AgNO3/NH3 dư , thu được 21,6 gam Ag . Xác định công thức của A .

BT
30 tháng 5 2020 lúc 12:40

TH1 :Giả sử anđehit là HCHO (1 mol HCHO tạo 4 mol Ag)

Ta có:

\(n_{Ag}=\frac{21,6}{108}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow n_{HCHO}=\frac{4,4}{30}=0,146\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow\frac{n_{Ag}}{n_{HCHO}}\ne4\left(L\right)\)

TH2 : Giả sử anđehit là RCHO (1 mol RCHO tạo 2 mol Ag)

\(n_{RCHO}=0,1\left(mol\right)\Rightarrow M_{RCHO}=\frac{4,4}{0,1}=44=R+29\)

\(\Leftrightarrow R=15\left(CH_3\right)\)

Vậy anđehit là CH3CHO

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết